Bạn đọc có email [email protected] gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Sắp tới, công ty tôi dự định mở rộng lĩnh vực sang sản xuất rượu công nghiệp. Xin hỏi, để được cấp giấy chứng nhận sản xuất rượu công nghiệp, công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì và tiến hành thủ tục như thế nào?

Luật gia Phạm Thị Hằng trả lời

Điều 19 Nghị định 105/2017/NĐ-CP quy định về kinh doanh rượu (Nghị định 105/2017/NĐ-CP) về hồ sơ đề nghị cấp giấy sản xuất rượu công nghiệp như sau:

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép sản xuất rượu công nghiệp (1 bộ) bao gồm:

  • 1. Đơn đề nghị cấp giấy phép sản xuất rượu công nghiệp theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo nghị định này.
  • 2. Bản sao giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương.
  • 3. Bản sao giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật); bản sao giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.
  • 4. Bản sao quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc giấy xác nhận đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường hoặc giấy xác nhận đăng ký bản cam kết bảo vệ môi trường do cơ quan có thẩm quyền cấp.
  • 5. Bản liệt kê tên hàng hóa rượu kèm theo bản sao nhãn hàng hóa  rượu mà doanh nghiệp sản xuất hoặc dự kiến sản xuất.
  • 6. Bản sao bằng cấp, giấy chứng nhận chuyên môn và quyết định tuyển dụng hoặc hợp đồng lao động của cán bộ kỹ thuật.

Khoản 2 Điều 25 Nghị định 105/2017/NĐ-CP quy định về thủ tục cấp giấy phép như sau:

a) Thương nhân nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện hoặc trực tuyến (nếu đủ điều kiện áp dụng) đến cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép;

b) Đối với cấp giấy phép sản xuất rượu công nghiệp, giấy phép phân phối rượu và giấy phép bán buôn rượu:

  • Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét, thẩm định và cấp giấy phép cho thương nhân. Trường hợp từ chối cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
  • Trường hợp chưa đủ hồ sơ hợp lệ, trong vòng 3 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan cấp giấy phép phải có văn bản yêu cầu bổ sung.

Theo laodong.vn

Xem thêm:

       

Tin tức khác

      Dịch vụ trọn gói 0905495246